Chào CCBot 2.0
Blogs BéYêu.Mobi Chát chít
Quảng cáo:

Anh đã không hề nghĩ tới vợ anh trong khoảnh khắc ấy. Lương tâm anh không hề cắn rứt. *** Em yêu dấu! Ngày mai hai bố con anh sẽ về thăm em. Em biết không con trai của chúng ta rất ngoan, từ khi bé bập bẹ biết nói đến giờ bé không bao giờ mè nheo đòi mẹ. Mỗi ngày khi anh đón con về, bé thường chạy lại ôm cổ anh thật chặt, đó là cách em thường làm với con phải không? Mùa thu ở quê chắc bình yên lắm phải không em? Anh thường tưởng tưởng về bầu trời xanh bát ngát, và đôi khi tầng mây lơ đãng quên trôi. Mặt nước hồ thăm thẳm khẽ lăn tăn đùa nghịch với con gió… Nơi em nằm có đủ bình yên, và thơ mộng? Nhưng dù thế nào nó vẫn cào nát tâm tư anh. Tất cả không thể bù đắp những tháng ngày em đã trải qua, những nỗi đau em đã chịu đựng. Anh nhớ… Em đã chỉ là một mối tình của anh. Một tình yêu đến nhanh đến nỗi anh chỉ mất có hai tuần để lên giường cùng em. Anh không nghĩ trong cuộc đời này của anh, anh luôn và sẽ nghĩ về em như thế này. Ngày ấy anh là kẻ ngạo mạn, anh có trong tay tất cả những gì mà một người khao khát. Nhà giàu, thông minh, học giỏi, không quá đẹp trai nhưng nụ cười đủ để thu hút người khác giới. Anh cũng đã trải qua một số cuộc tình thời sinh viên, rồi đi làm. Đi đến đâu cũng có những người con gái đem lòng yêu anh. Rồi anh gặp em. Em không quá xinh đẹp. Người nhỏ nhắn, răng không đẹp nhưng nhìn em cười ai cũng muốn làm em vui để lại được thấy em cười. Đôi mắt em thánh thiện và ánh lên niềm tin vào cuộc sống. Đôi mắt ấy đôi khi khiến anh nghi ngờ, em có đang che giấu sự thật khủng khiếp nào trong đó? Em cá tính và cũng khá thông minh, em nhỉ? Tuy em chẳng phải là cái áo đẹp nhưng nếu khoác lên người cũng đủ để làm anh ấm áp. Chỉ cần gần em lòng anh thấy nhẹ nhõm đến lạ kì. Vui lắm khi nhìn em giống chú chim sâu nhỏ bé ngó nghiêng, hót ca quanh anh. Em ơi giọng nói của em sao êm đềm đến thế? Anh thật ghét em mỗi khi em nổi nóng, anh chẳng còn được nghe những lời lẽ ngọt ngào nơi em. Nhưng rồi anh cũng muốn rời xa em. Ngày ấy em là sinh viên, em chẳng có gì nên tất nhiên anh sẽ bỏ em đi như bỏ một con thú nhồi bông đã cũ. Anh đã yêu thêm một số người nữa. Vồ vập nhau. Nhưng anh luôn so sánh họ với em. Rồi anh cũng chán họ. Anh quay về với lời cầu hôn em. Từ khi chia tay em đã im lặng. Anh mong em đã có người khác nhưng lúc nào đó lại muốn em vẫn ở đó và đợi chờ anh về. Anh không thực sự muốn lấy em nhưng không muốn một người đàn ông nào khác được chạm vào làn môi ấy, được yêu thương bởi hai bàn tay ấm áp, mềm mại ấy, được rúc vào vòng tay đang cố gắng ôm thật chặt, được em lau mặt cho mỗi khi ngủ dậy, được lắng nghe những câu chuyện nhảm nhí mà em kể, vô nghĩa lắm, nhưng nó làm ta bật cười, có được cái cảm giác thư thái trong tâm hồn. Em chỉ được phép là của anh thôi. ... Tốt nghiệp em đi đến một nơi thật xa. Bỏ mặc lời cầu hôn của anh. Anh chỉ nực cười vì chắc chắn em sẽ bỏ cuộc để chạy về níu vào bờ vai anh. Nhưng anh đã sai rồi em ơi. Cuộc sống càng khó khăn em càng ngày càng mạnh mẽ. Công việc ổn định, cộng với sự chăm chỉ như một chú ong của em đã khiến cho em trở nên giàu có. Và dường như em càng xa anh. Anh lấy vợ rồi. Một người con gái khá ổn. Cô ấy có phần đẹp hơn em thì phải? Cô ấy có công việc tại một ngân hàng, như vậy là cô ấy sẽ có nhiều thời gian dành cho gia đình. Cô ấy làm anh tự hào khi đi cùng bạn bè ,chỉ cần cô ấy bước tới cơ quan anh mọi người đều ghen tị khi nhìn cô ấy. Hạnh phúc như vậy là trọn vẹn phải không em? Chiều chiều anh lái xe đón cô ấy từ cơ quan về. Và sáng nào cũng hôn tạm biệt cô ấy khi cô ấy bước xuống. Anh cũng nắm tay cô ấy thật chặt mỗi khi lái xe. Anh tưởng chừng đã quên được em. Lần cuối cùng ở đám cưới của anh, anh không nhìn thấy em. Em đủ mạnh mẽ thì em hãy tới đi, nhìn cái ngày mà anh ngập tràn hạnh phúc, rồi chúc phúc anh nữa. Những người con gái khác cũng không tới nhưng họ chúc phúc cho anh, dù những lời ấy đơn giản chỉ là lời nói xã giao. Trong số họ phần lớn đã tìm được bến đỗ bình yên. Duy chỉ có em… Rồi bất chợt em gọi điện cho anh. Em đang ở hotel đợi anh. Em đã làm chứng nhận để trở thành bà mẹ đơn thân. Anh có thể vui vẻ với em trưa nay được không? Hôm nay là ngày được chọn. Nếu anh tới và không muốn cùng em thì anh có thể trở về. Em là người đàn bà hư hỏng. Em định phá nát hạnh phúc của anh sao? Em có biết vợ anh đã mang cho anh một đứa con trai bé bỏng. Anh định sẽ dừng lại ở nơi cô ấy thôi. Một gia đình với đầy ắp tiếng cười trẻ thơ. Con của anh sẽ giỏi giang như anh và xinh đẹp như cô ấy. Nhưng rồi anh cũng men theo lời nói đẹp như nhung mà tới đó. Em đón anh với nụ cười nóng bỏng. Hôm đó em thật gợi cảm. Anh nhìn em thân thuộc như mới đây thôi em còn ngoan ngoãn trong vòng tay của anh. Anh ngồi xuống phòng khách, không khí đủ lạnh để làm thớ thịt của tôi run lên. Anh đọc tờ giấy xác nhận cùng một văn bản có sẵn chỗ để kí. Em chỉ coi anh như một gã trai hiến tinh trùng. Không có bất kì ràng buộc nào. Toàn thân anh như băng giá, cho đến khi em chủ động lướt qua khuôn mặt anh, em thở hơi ấm vào vành tai anh. Hương thơm của hoa hồng quyện với mùi gỗ thật đặc biệt. Em tiến sát anh, kéo tay anh đặt lên vai em. Em đã muốn anh bế em lên. Bây giờ anh càng được ngắm nhìn em kĩ hơn. Hình như những hình ảnh về em trước đây đều đã xưa hết rồi. Một con người mới mẻ hoàn toàn đang hiện diện trong mắt anh. Da thịt em càng ngày càng nhuận sắc. Quen và không quen. Anh đã không hề nghĩ tới vợ anh trong khoảnh khắc ấy. Lương tâm anh không hề cắn rứt. Anh chỉ đang cố gắng để tạo ra thế hệ tương lai. Không vồ vập. Dù anh muốn cắn xé em khi ấy. Nằm im cho em thử sức mình. Cho đến khi sức nóng đầy lên trong từng huyết quản. Anh và em không ai nói bất kì lời nào. Chỉ say sưa trong bản tình ca không lời. Muôn vạn cử chỉ yêu thương như là những nốt trong bản hòa tấu. Anh đã dành cho em cả buổi chiều chứ không phải là buổi trưa. Đến lúc tiếng chuông báo thức anh tới lúc chuẩn bị đón vợ. Anh quay qua nhìn em. Tranh tối, tranh sáng khiến cho khuôn mặt em trở nên lạ lắm. Vừa thánh thiện, vừa viên mãn, vừa khổ đau, vừa cắn xé. Hay đó chính là tâm trạng của anh. Khi cánh cửa đóng lại, tia sáng đầu tiên rọi vào chiều. Con tim anh nghẹnđắng. Em ơi… ... Vợ anh cũng đến lúc sinh em bé. Hạnh phúc ở lại trong gia đình anh. Cuộc sống tưởng chừng là quá tuyệt cho tới khi anh đặt chân tới thành phố em ở. Anh đi công tác ba ngày. Cuối ngày anh tới cơ quan em. Đứng phía bên kia đường thấy em bước ra với cái bụng bầu. Chẳng lẽ… Anh thấy em tự động lái xe đi về. Anh gọi taxi đuổi theo em. Con đường em về đẹp quá em ơi. Hàng cây cao hai bên đường thẳng tắp, những chiếc lá vàng dệt bóng chiều hôm. Cửa tự động mở, bà vú già lật đật ra đón em. Em ở trong căn biệt thự vườn. Nhìn xem những loài hoa mà em thích, toàn là hoa dại. Anh cứ ngồi từ xa ngắm nhìn bóng em thấp thoáng. Anh đèn không hề tắt nơi em. Ngày hôm sau anh thấy em rạng rỡ đi với bộ cánh thật đẹp. Căn nhà không hề có bóng người đàn ông. Anh không đủ dũng cảm để chào em một tiếng. Năm sau anh lại có dịp để gần em. Em bước khỏi xe với dáng vẻ khó khăn. Em đang bị đau hay sao? Ôi nhìn cô bé đáng yêu làm sao , công chúa bé nhỏ của anh sao? Anh rất muốn chạm vào bàn tay nhỏ bé đó. Em yêu. Anh thật tệ khi chỉ có thể đứng từ xa như thế này. Anh sợ em sẽ kéo anh đi. Sáng ngày hôm sau em diện một bộ đồ trông thật tươi trẻ, sự trang điểm khéo léo cũng không che được dáng điệu mệt mỏi của em. Làn da em xanh xao quá. Ngày cuối cùng anh ở rất gần em, anh đã đặt vé để về. Nhưng chuyến bay đó cuối cùng cũng bị trễ lại. Anh quay về căn nhà để đợi giây phút em trở về. Trời đột ngột đổ mưa. Anh định quay bước đi nhưng thấy em ngã khụy ngay trước cửa nhà. Bà vú già hốt hoảng gọi cứu thương. Bác sĩ tới và họ mang em đi. Tiếng xe gầm rú một góc trời. Xe lao nhanh đến độ những giọt nước mưa bị cắt ngang dòng chạy. Lòng anh như có trăm ngàn ngọn lửa đang cháy , hay là như cái trò nghịch ngợm của một đứa trẻ cho nước đá và muối vào lòng bàn tay rồi cầm thật chặt, cho tới lúc bàn tay đau đến bật khóc. Anh không về, mà chạy thẳng tới nơi bệnh viện em nằm. Anh nhận là thân nhân của em. Lần đầu tiên, anh gần em sau bao nhiêu lâu mà có cảm giác xa cách muôn trùng. Anh gọi điện thông báo không về vì có người bạn đang cấp cứu ở bệnh viện. Bác sĩ nói em đang nguy kịch và không có hi vọng nhiều để tiếp tục… Nhìn em như chiếc lá héo úa chỉ chờ rụng nữa thôi. Sáng hôm sau anh tới nhà em, để đón nàng công chúa. Căn nhà thiết kế đúng như ngôi nhà mà anh từng nói với em khi chúng mình yêu nhau. Anh cảm thấy lạnh toát thay vì thích thú. Bức ảnh ba người trong ngôi nhà hạnh phúc. Người đàn ông ấy chính là anh. Nó thật đến nỗi anh sững sờ, cứ như anh ở đó để ôm hai mẹ con vào lòng. Và nàng công chúa của chúng ta thực sự là hoàng tử đẹp trai. Bé đã ôm cổ anh thật chặt khi anh ẵm bé như thể bé chẳng bao giờ muốn anh xa. Đôi mắt trong veo như hồ thu. Sâu lắng. . Em vẫn có thói quen sắp lịch cho mỗi tuần và viết nhật kí. Vậy mà anh cứ ngỡ thời gian trôi đi em cũng sẽ thay đổi. Ngày … tháng … năm Những nụ hoa bắt đầu nở rộ, khoe sắc tinh khôi. Tạm biệt ngôi nhà trống vắng một ngày nhé. Tôi đi tìm một nửa của cuộc đời tôi. Ngày mai trở về sẽ mang chàng hoàng tử của các bạn tới. Hoa ơi đừng nhạt hương, nắng ơi đừng nhạt màu, thời gian ơi đừng nhạt nhẽo nhé. Ngày… tháng …năm Chuyến bay có làm con mệt không chàng trai của mẹ. Bây giờ người mẹ đang căng như dây đàn. Mẹ hồi hộp và sung sướng biết nhường nào. Con có nhớ lúc đi qua đám mây trắng bồng bềnh. Trong lòng mẹ sướng lên bài hát hoan ca. Mẹ biết con vui, những ngày tiếp theo mẹ sẽ luôn vui vì con mẹ sống. Ngày … tháng…năm Hôm nay mẹ tranh thủ ngồi đan chiếc mền cho con. Nó không thật đẹp nhưng con nhất định sẽ thích phải không. Bài giao hưởng này có hợp với con không? Mẹ thích cái cảm giác này. Cái cảm giác muốn ăn tất cả mọi thứ. Muốn ngồi giữa khu vườn nghe tiếng chim hót. Thành phố này thật nhiều chim bồ câu phải không con. Khi chúng vỗ cánh bay lên, cả khoảng trời lại thêm gió. Bình yên đến lạ. Ngày…tháng…năm Con thích loài hoa này nhất trong vườn nhà mình phải không? Mẹ cũng vậy, mùi hương nó không nồng nàn nhưng rất dịu ngọt con trai nhỉ? Mẹ thích con có thêm một em gái nữa, nhưng nếu như mẹ có thể… Ngày…tháng…năm Khi tiếng rào rào cất lên mẹ mới biết trời mưa. Mưa ở đây tới không hề báo trước. Cứ tới thật nhanh rồi đi cũng vội. Mưa chỉ kịp làm nhòe ánh đèn neon trước cửa. Mưa vuốt ve những cánh hoa sớm mai mới nở. Mưa hôn những chiếc lá…Mưa khiến mẹ cần bờ vai, cần vành môi, cần ánh mắt, cần cái ôm siết. Mẹ sẽ ăn cái gì đó thật ngọt. Ai bảo cơn mưa khiến lòng mẹ mặn. Ngày…tháng… năm Mẹ chưa đi ngủ được đâu. Ngày mai mẹ có cuộc gặp đối tác, mẹ muốn tự tay chuẩn bị tài liệu. Mẹ biết con trai đang thức cùng mẹ. Ngủ ngon đi chàng trai yêu dấu. Mẹ hiểu lòng con như con hiểu tình mẹ. Ngày…tháng… năm Lần đầu tiên mẹ nắm được gót chân con. Bé nhỏ, yếu ớt. Mẹ nghĩ đến lúc cho con nghe nhạc trịnh, một số bài thuyết giảng về nhân sinh trong cuộc đời rồi. Mỗi ngày mẹ đều mong được gặp con, được nắm tay con đi trên những hòn đá cuội. Cuộc đời mà, biển đời đó con. Mẹ không mong con trở thành một thần đồng, chỉ mong con sau này trở thành một người đàn ông sống biết yêu thương, biết nhẫn nhịn, thật thà, biết đâu là lẽ phải, đâu là những điều sai trái. Khi con được mọi người yêu quý, cuộc sống của con như vậy là đủ đầy. Tiền tài danh lợi mau có thì mau mất. Con có thể thiếu chút tiền tài nhưng phải dư dả tình yêu thương. Ngày … tháng … năm Cảm ơn cuộc đời đã cho mẹ những ngày mưa để mẹ yêu thêm những ngày nắng. Nếu cứ nắng hoài mà không mưa thì mọi thứ sẽ thế nào đây? Mẹ đã vui 23 giờ 59 phút 59 giây, chỉ còn 1 giây thôi mẹ chợt nghĩ. Mẹ thật bướng bỉnh, và ngốc nghếch, đã lựa chọn con để đi chung con đường mà dường như độc hành chính giữa cuộc đời. Mạnh mẽ lên nhé chàng trai của mẹ. Không có hạnh phúc nào trọn vẹn và cũng không có hạnh phúc nào dễ có. Ngày…tháng …năm Aaaaaa…Vào xuân rồi con trai. Con hẳn là rất thích bầu không khí này phải không? Con đã nhảy lên vui sướng khi mọi người chào con. Để xem nào. Chàng trai của mẹ lớn nhanh quá, cái nhà này sắp trở nên chật chội với con rồi…Con có thích cảm giác để những hạt cát trốn tìm dưới chân con không? Mẹ thấy mẹ đẹp hơn mỗi ngàynhờ con. Hi vọng đây không phải là mùa xuân đẹp nhất của mẹ… Ngày …tháng…năm Mẹ đã không thể tưởng tưởng khi mở mắt ra được nhìn thấy thiên thần của mẹ. Mẹ muốn vứt hết những dây rợ gắn lên người mẹ đi, để được ôm con như con chuột túi. Chào chàng trai bé nhỏ của mẹ. Nhìn con giống nàng công chúa quá đi. Đã đầy tháng rồi đó cún yêu của mẹ. Ngày…tháng…năm Bà của con sinh ra mẹ, rồi mẹ sinh ra con. Những cái cây muốn lớn thì luôn phải chia đi những cái lá. Mùa đông ngủ vùi trong bụi bặm thời gian. Mong sao chiếc lá cuối cùng đừng có rơi khi những mầm xanh chưa kịp nảy. Ngày …tháng…năm Có ai ngồi đếm sao giữa mùa đông? Ngắm ánh trăng lạnh. Ai cũng vội vã tắt đèn ôm nhau thật chặt. Mẹ không muốn con được che chở quá mức. Bản thân con cũng phải trải qua khói sương. Nếu một ngày chẳng còn mẹ trên đời con hãy tự mình bước tiếp. Nếu vấp ngã cũng chỉ coi là trạm dừng chân thôi đấy. Con xem trăng vẫn chiếu sáng trên bầu trời dù con người có không ngắm nó như những ngày hè đầy gió. Ngày…tháng…năm Thật vui khi con đã mọc những chiếc răng đâu tiên. Con có muốn cắn mẹ thật đau nữa không? Đôi khi niềm hạnh phúc không chỉ đến từ những cử chỉ ngọt ngào. Tại sao con trai mẹ lại bật khóc khi đứng giữa vạn người. Tiếng nói cười và sự ồn ã về đêm ở thành phố khiến con hoảng sợ ư? Ước gì mẹ giống như người đàn ông du mục, ném con vào khe núi, hay người đàn ông trên chiếc nhà trôi nổi, ném con xuống dòng nước đục rồi kéo lên. Lần đầu tiên con vượt qua được thì những lần sau cũng vậy. Ngày…tháng…năm Con trai yêu dấu. Nhìn con giống chú gấu bông quá. Mẹ chỉ muốn thắng ga thật nhanh để về ôm chặt con vào lòng. Mẹ sợ mất con hơn tất cả mọi thứ. Mẹ đang cố gắng sống thật lạc quan. Trong nhà mình hoa sẽ không bao giờ được tàn, ánh sáng sẽ không bao giờ được tắt. Mẹ luôn mong mỗi phút giây là bình minh của cuộc đời. Ngày…tháng…năm .... Không một lần em nhắc tới anh trong cuốn nhật kí này. Lẽ nào đây là sự trả thù của em? Tha thứ và ngừng quan tâm tới anh. Em không hề mảy may suy nghĩ anh đang sống như thế nào, cuộc sống của anh có hạnh phúc không? Khi em ốm nghén, em cũng không một lần so sánh với những người phụ nữ khác, hoặc là với vợ của anh. Vợ anh cũng đã rời bỏ anh sau khi em mất. Cô ấy không chấp nhận tất cả những gì đang xảy ra và cô ấy cũng còn trẻ để có thể bắt đầu lại tất cả. Còn anh, anh đã ở lại đây, căn nhà dành sẵn cho anh. Anh thực sự không hiểu tại sao con trai của chúng ta chỉ có thể được gần bố hoặc mẹ. Chúng ta có phải đã sống quá ích kỉ? Anh vừa thương em vừa giận em rất là nhiều. Nếu thời gian quay trở lại em đồng ý làm vợ anh thì có ngày hôm nay không? Nếu thời gian quay trở lại anh không tới gặp em thì có ngày hôm nay không? Nếu thời gian quay lại anh không là người đa tình thì có ngày hôm nay không? Thời gian trôi đi anh càng thấm thía câu nói gieo nhân nào thì gặt quả ấy. Sự ra đi của em là hồi chuông thức tỉnh con người anh. Gía như thời gian quay trở lại để anh có thể nắn nót từng dòng cảm xúc. Một ngày nào đó rất gần thôi anh sẽ gặp em, gặp cả cô ấy, và những người con gái khác. Những người mà anh đã gieo vào lòng sự hân hoan, sung sướng, lòng sầu hận, và đắng cay. Nếu được chọn lại anh sẽ không bao giờ đi con đường này nữa.

Bài viết Anh da khong he nghi toi vo anh trong khoanh khac ay. Luong tam anh khong he can rut. *** Em yeu dau! Ngay mai hai bo con anh se ve tham em. Em biet khong con trai cua chung ta rat ngoan, tu khi be bap be biet noi den gio be khong bao gio me nheo doi me. Moi ngay khi anh don con ve, be thuong chay lai om co anh that chat, do la cach em thuong lam voi con phai khong? Mua thu o que chac binh yen lam phai khong em? Anh thuong tuong tuong ve bau troi xanh bat ngat, va doi khi tang may lo dang quen troi. Mat nuoc ho tham tham khe lan tan dua nghich voi con gio… Noi em nam co du binh yen, va tho mong? Nhung du the nao no van cao nat tam tu anh. Tat ca khong the bu dap nhung thang ngay em da trai qua, nhung noi dau em da chiu dung. Anh nho… Em da chi la mot moi tinh cua anh. Mot tinh yeu den nhanh den noi anh chi mat co hai tuan de len giuong cung em. Anh khong nghi trong cuoc doi nay cua anh, anh luon va se nghi ve em nhu the nay. Ngay ay anh la ke ngao man, anh co trong tay tat ca nhung gi ma mot nguoi khao khat. Nha giau, thong minh, hoc gioi, khong qua dep trai nhung nu cuoi du de thu hut nguoi khac gioi. Anh cung da trai qua mot so cuoc tinh thoi sinh vien, roi di lam. Di den dau cung co nhung nguoi con gai dem long yeu anh. Roi anh gap em. Em khong qua xinh dep. Nguoi nho nhan, rang khong dep nhung nhin em cuoi ai cung muon lam em vui de lai duoc thay em cuoi. Doi mat em thanh thien va anh len niem tin vao cuoc song. Doi mat ay doi khi khien anh nghi ngo, em co dang che giau su that khung khiep nao trong do? Em ca tinh va cung kha thong minh, em nhi? Tuy em chang phai la cai ao dep nhung neu khoac len nguoi cung du de lam anh am ap. Chi can gan em long anh thay nhe nhom den la ki. Vui lam khi nhin em giong chu chim sau nho be ngo nghieng, hot ca quanh anh. Em oi giong noi cua em sao em dem den the? Anh that ghet em moi khi em noi nong, anh chang con duoc nghe nhung loi le ngot ngao noi em. Nhung roi anh cung muon roi xa em. Ngay ay em la sinh vien, em chang co gi nen tat nhien anh se bo em di nhu bo mot con thu nhoi bong da cu. Anh da yeu them mot so nguoi nua. Vo vap nhau. Nhung anh luon so sanh ho voi em. Roi anh cung chan ho. Anh quay ve voi loi cau hon em. Tu khi chia tay em da im lang. Anh mong em da co nguoi khac nhung luc nao do lai muon em van o do va doi cho anh ve. Anh khong thuc su muon lay em nhung khong muon mot nguoi dan ong nao khac duoc cham vao lan moi ay, duoc yeu thuong boi hai ban tay am ap, mem mai ay, duoc ruc vao vong tay dang co gang om that chat, duoc em lau mat cho moi khi ngu day, duoc lang nghe nhung cau chuyen nham nhi ma em ke, vo nghia lam, nhung no lam ta bat cuoi, co duoc cai cam giac thu thai trong tam hon. Em chi duoc phep la cua anh thoi. ... Tot nghiep em di den mot noi that xa. Bo mac loi cau hon cua anh. Anh chi nuc cuoi vi chac chan em se bo cuoc de chay ve niu vao bo vai anh. Nhung anh da sai roi em oi. Cuoc song cang kho khan em cang ngay cang manh me. Cong viec on dinh, cong voi su cham chi nhu mot chu ong cua em da khien cho em tro nen giau co. Va duong nhu em cang xa anh. Anh lay vo roi. Mot nguoi con gai kha on. Co ay co phan dep hon em thi phai? Co ay co cong viec tai mot ngan hang, nhu vay la co ay se co nhieu thoi gian danh cho gia dinh. Co ay lam anh tu hao khi di cung ban be ,chi can co ay buoc toi co quan anh moi nguoi deu ghen ti khi nhin co ay. Hanh phuc nhu vay la tron ven phai khong em? Chieu chieu anh lai xe don co ay tu co quan ve. Va sang nao cung hon tam biet co ay khi co ay buoc xuong. Anh cung nam tay co ay that chat moi khi lai xe. Anh tuong chung da quen duoc em. Lan cuoi cung o dam cuoi cua anh, anh khong nhin thay em. Em du manh me thi em hay toi di, nhin cai ngay ma anh ngap tran hanh phuc, roi chuc phuc anh nua. Nhung nguoi con gai khac cung khong toi nhung ho chuc phuc cho anh, du nhung loi ay don gian chi la loi noi xa giao. Trong so ho phan lon da tim duoc ben do binh yen. Duy chi co em… Roi bat chot em goi dien cho anh. Em dang o hotel doi anh. Em da lam chung nhan de tro thanh ba me don than. Anh co the vui ve voi em trua nay duoc khong? Hom nay la ngay duoc chon. Neu anh toi va khong muon cung em thi anh co the tro ve. Em la nguoi dan ba hu hong. Em dinh pha nat hanh phuc cua anh sao? Em co biet vo anh da mang cho anh mot dua con trai be bong. Anh dinh se dung lai o noi co ay thoi. Mot gia dinh voi day ap tieng cuoi tre tho. Con cua anh se gioi giang nhu anh va xinh dep nhu co ay. Nhung roi anh cung men theo loi noi dep nhu nhung ma toi do. Em don anh voi nu cuoi nong bong. Hom do em that goi cam. Anh nhin em than thuoc nhu moi day thoi em con ngoan ngoan trong vong tay cua anh. Anh ngoi xuong phong khach, khong khi du lanh de lam tho thit cua toi run len. Anh doc to giay xac nhan cung mot van ban co san cho de ki. Em chi coi anh nhu mot ga trai hien tinh trung. Khong co bat ki rang buoc nao. Toan than anh nhu bang gia, cho den khi em chu dong luot qua khuon mat anh, em tho hoi am vao vanh tai anh. Huong thom cua hoa hong quyen voi mui go that dac biet. Em tien sat anh, keo tay anh dat len vai em. Em da muon anh be em len. Bay gio anh cang duoc ngam nhin em ki hon. Hinh nhu nhung hinh anh ve em truoc day deu da xua het roi. Mot con nguoi moi me hoan toan dang hien dien trong mat anh. Da thit em cang ngay cang nhuan sac. Quen va khong quen. Anh da khong he nghi toi vo anh trong khoanh khac ay. Luong tam anh khong he can rut. Anh chi dang co gang de tao ra the he tuong lai. Khong vo vap. Du anh muon can xe em khi ay. Nam im cho em thu suc minh. Cho den khi suc nong day len trong tung huyet quan. Anh va em khong ai noi bat ki loi nao. Chi say sua trong ban tinh ca khong loi. Muon van cu chi yeu thuong nhu la nhung not trong ban hoa tau. Anh da danh cho em ca buoi chieu chu khong phai la buoi trua. Den luc tieng chuong bao thuc anh toi luc chuan bi don vo. Anh quay qua nhin em. Tranh toi, tranh sang khien cho khuon mat em tro nen la lam. Vua thanh thien, vua vien man, vua kho dau, vua can xe. Hay do chinh la tam trang cua anh. Khi canh cua dong lai, tia sang dau tien roi vao chieu. Con tim anh nghendang. Em oi… ... Vo anh cung den luc sinh em be. Hanh phuc o lai trong gia dinh anh. Cuoc song tuong chung la qua tuyet cho toi khi anh dat chan toi thanh pho em o. Anh di cong tac ba ngay. Cuoi ngay anh toi co quan em. Dung phia ben kia duong thay em buoc ra voi cai bung bau. Chang le… Anh thay em tu dong lai xe di ve. Anh goi taxi duoi theo em. Con duong em ve dep qua em oi. Hang cay cao hai ben duong thang tap, nhung chiec la vang det bong chieu hom. Cua tu dong mo, ba vu gia lat dat ra don em. Em o trong can biet thu vuon. Nhin xem nhung loai hoa ma em thich, toan la hoa dai. Anh cu ngoi tu xa ngam nhin bong em thap thoang. Anh den khong he tat noi em. Ngay hom sau anh thay em rang ro di voi bo canh that dep. Can nha khong he co bong nguoi dan ong. Anh khong du dung cam de chao em mot tieng. Nam sau anh lai co dip de gan em. Em buoc khoi xe voi dang ve kho khan. Em dang bi dau hay sao? Oi nhin co be dang yeu lam sao , cong chua be nho cua anh sao? Anh rat muon cham vao ban tay nho be do. Em yeu. Anh that te khi chi co the dung tu xa nhu the nay. Anh so em se keo anh di. Sang ngay hom sau em dien mot bo do trong that tuoi tre, su trang diem kheo leo cung khong che duoc dang dieu met moi cua em. Lan da em xanh xao qua. Ngay cuoi cung anh o rat gan em, anh da dat ve de ve. Nhung chuyen bay do cuoi cung cung bi tre lai. Anh quay ve can nha de doi giay phut em tro ve. Troi dot ngot do mua. Anh dinh quay buoc di nhung thay em nga khuy ngay truoc cua nha. Ba vu gia hot hoang goi cuu thuong. Bac si toi va ho mang em di. Tieng xe gam ru mot goc troi. Xe lao nhanh den do nhung giot nuoc mua bi cat ngang dong chay. Long anh nhu co tram ngan ngon lua dang chay , hay la nhu cai tro nghich ngom cua mot dua tre cho nuoc da va muoi vao long ban tay roi cam that chat, cho toi luc ban tay dau den bat khoc. Anh khong ve, ma chay thang toi noi benh vien em nam. Anh nhan la than nhan cua em. Lan dau tien, anh gan em sau bao nhieu lau ma co cam giac xa cach muon trung. Anh goi dien thong bao khong ve vi co nguoi ban dang cap cuu o benh vien. Bac si noi em dang nguy kich va khong co hi vong nhieu de tiep tuc… Nhin em nhu chiec la heo ua chi cho rung nua thoi. Sang hom sau anh toi nha em, de don nang cong chua. Can nha thiet ke dung nhu ngoi nha ma anh tung noi voi em khi chung minh yeu nhau. Anh cam thay lanh toat thay vi thich thu. Buc anh ba nguoi trong ngoi nha hanh phuc. Nguoi dan ong ay chinh la anh. No that den noi anh sung so, cu nhu anh o do de om hai me con vao long. Va nang cong chua cua chung ta thuc su la hoang tu dep trai. Be da om co anh that chat khi anh am be nhu the be chang bao gio muon anh xa. Doi mat trong veo nhu ho thu. Sau lang. . Em van co thoi quen sap lich cho moi tuan va viet nhat ki. Vay ma anh cu ngo thoi gian troi di em cung se thay doi. Ngay … thang … nam Nhung nu hoa bat dau no ro, khoe sac tinh khoi. Tam biet ngoi nha trong vang mot ngay nhe. Toi di tim mot nua cua cuoc doi toi. Ngay mai tro ve se mang chang hoang tu cua cac ban toi. Hoa oi dung nhat huong, nang oi dung nhat mau, thoi gian oi dung nhat nheo nhe. Ngay… thang …nam Chuyen bay co lam con met khong chang trai cua me. Bay gio nguoi me dang cang nhu day dan. Me hoi hop va sung suong biet nhuong nao. Con co nho luc di qua dam may trang bong benh. Trong long me suong len bai hat hoan ca. Me biet con vui, nhung ngay tiep theo me se luon vui vi con me song. Ngay … thang…nam Hom nay me tranh thu ngoi dan chiec men cho con. No khong that dep nhung con nhat dinh se thich phai khong. Bai giao huong nay co hop voi con khong? Me thich cai cam giac nay. Cai cam giac muon an tat ca moi thu. Muon ngoi giua khu vuon nghe tieng chim hot. Thanh pho nay that nhieu chim bo cau phai khong con. Khi chung vo canh bay len, ca khoang troi lai them gio. Binh yen den la. Ngay…thang…nam Con thich loai hoa nay nhat trong vuon nha minh phai khong? Me cung vay, mui huong no khong nong nan nhung rat diu ngot con trai nhi? Me thich con co them mot em gai nua, nhung neu nhu me co the… Ngay…thang…nam Khi tieng rao rao cat len me moi biet troi mua. Mua o day toi khong he bao truoc. Cu toi that nhanh roi di cung voi. Mua chi kip lam nhoe anh den neon truoc cua. Mua vuot ve nhung canh hoa som mai moi no. Mua hon nhung chiec la…Mua khien me can bo vai, can vanh moi, can anh mat, can cai om siet. Me se an cai gi do that ngot. Ai bao con mua khien long me man. Ngay…thang… nam Me chua di ngu duoc dau. Ngay mai me co cuoc gap doi tac, me muon tu tay chuan bi tai lieu. Me biet con trai dang thuc cung me. Ngu ngon di chang trai yeu dau. Me hieu long con nhu con hieu tinh me. Ngay…thang… nam Lan dau tien me nam duoc got chan con. Be nho, yeu ot. Me nghi den luc cho con nghe nhac trinh, mot so bai thuyet giang ve nhan sinh trong cuoc doi roi. Moi ngay me deu mong duoc gap con, duoc nam tay con di tren nhung hon da cuoi. Cuoc doi ma, bien doi do con. Me khong mong con tro thanh mot than dong, chi mong con sau nay tro thanh mot nguoi dan ong song biet yeu thuong, biet nhan nhin, that tha, biet dau la le phai, dau la nhung dieu sai trai. Khi con duoc moi nguoi yeu quy, cuoc song cua con nhu vay la du day. Tien tai danh loi mau co thi mau mat. Con co the thieu chut tien tai nhung phai du da tinh yeu thuong. Ngay … thang … nam Cam on cuoc doi da cho me nhung ngay mua de me yeu them nhung ngay nang. Neu cu nang hoai ma khong mua thi moi thu se the nao day? Me da vui 23 gio 59 phut 59 giay, chi con 1 giay thoi me chot nghi. Me that buong binh, va ngoc nghech, da lua chon con de di chung con duong ma duong nhu doc hanh chinh giua cuoc doi. Manh me len nhe chang trai cua me. Khong co hanh phuc nao tron ven va cung khong co hanh phuc nao de co. Ngay…thang …nam Aaaaaa…Vao xuan roi con trai. Con han la rat thich bau khong khi nay phai khong? Con da nhay len vui suong khi moi nguoi chao con. De xem nao. Chang trai cua me lon nhanh qua, cai nha nay sap tro nen chat choi voi con roi…Con co thich cam giac de nhung hat cat tron tim duoi chan con khong? Me thay me dep hon moi ngaynho con. Hi vong day khong phai la mua xuan dep nhat cua me… Ngay …thang…nam Me da khong the tuong tuong khi mo mat ra duoc nhin thay thien than cua me. Me muon vut het nhung day ro gan len nguoi me di, de duoc om con nhu con chuot tui. Chao chang trai be nho cua me. Nhin con giong nang cong chua qua di. Da day thang roi do cun yeu cua me. Ngay…thang…nam Ba cua con sinh ra me, roi me sinh ra con. Nhung cai cay muon lon thi luon phai chia di nhung cai la. Mua dong ngu vui trong bui bam thoi gian. Mong sao chiec la cuoi cung dung co roi khi nhung mam xanh chua kip nay. Ngay …thang…nam Co ai ngoi dem sao giua mua dong? Ngam anh trang lanh. Ai cung voi va tat den om nhau that chat. Me khong muon con duoc che cho qua muc. Ban than con cung phai trai qua khoi suong. Neu mot ngay chang con me tren doi con hay tu minh buoc tiep. Neu vap nga cung chi coi la tram dung chan thoi day. Con xem trang van chieu sang tren bau troi du con nguoi co khong ngam no nhu nhung ngay he day gio. Ngay…thang…nam That vui khi con da moc nhung chiec rang dau tien. Con co muon can me that dau nua khong? Doi khi niem hanh phuc khong chi den tu nhung cu chi ngot ngao. Tai sao con trai me lai bat khoc khi dung giua van nguoi. Tieng noi cuoi va su on a ve dem o thanh pho khien con hoang so u? Uoc gi me giong nhu nguoi dan ong du muc, nem con vao khe nui, hay nguoi dan ong tren chiec nha troi noi, nem con xuong dong nuoc duc roi keo len. Lan dau tien con vuot qua duoc thi nhung lan sau cung vay. Ngay…thang…nam Con trai yeu dau. Nhin con giong chu gau bong qua. Me chi muon thang ga that nhanh de ve om chat con vao long. Me so mat con hon tat ca moi thu. Me dang co gang song that lac quan. Trong nha minh hoa se khong bao gio duoc tan, anh sang se khong bao gio duoc tat. Me luon mong moi phut giay la binh minh cua cuoc doi. Ngay…thang…nam .... Khong mot lan em nhac toi anh trong cuon nhat ki nay. Le nao day la su tra thu cua em? Tha thu va ngung quan tam toi anh. Em khong he may may suy nghi anh dang song nhu the nao, cuoc song cua anh co hanh phuc khong? Khi em om nghen, em cung khong mot lan so sanh voi nhung nguoi phu nu khac, hoac la voi vo cua anh. Vo anh cung da roi bo anh sau khi em mat. Co ay khong chap nhan tat ca nhung gi dang xay ra va co ay cung con tre de co the bat dau lai tat ca. Con anh, anh da o lai day, can nha danh san cho anh. Anh thuc su khong hieu tai sao con trai cua chung ta chi co the duoc gan bo hoac me. Chung ta co phai da song qua ich ki? Anh vua thuong em vua gian em rat la nhieu. Neu thoi gian quay tro lai em dong y lam vo anh thi co ngay hom nay khong? Neu thoi gian quay tro lai anh khong toi gap em thi co ngay hom nay khong? Neu thoi gian quay lai anh khong la nguoi da tinh thi co ngay hom nay khong? Thoi gian troi di anh cang tham thia cau noi gieo nhan nao thi gat qua ay. Su ra di cua em la hoi chuong thuc tinh con nguoi anh. Gia nhu thoi gian quay tro lai de anh co the nan not tung dong cam xuc. Mot ngay nao do rat gan thoi anh se gap em, gap ca co ay, va nhung nguoi con gai khac. Nhung nguoi ma anh da gieo vao long su han hoan, sung suong, long sau han, va dang cay. Neu duoc chon lai anh se khong bao gio di con duong nay nua.

Tìm kiếm | SEO | lượt xem: 39

Lỗi!
Tình trạng dữ liệu

Có lỗi xảy ra!

19CCBot, bingbot, Googlebot, Googlebot, Googlebot, Googlebot-Mobile,
Anh đã không hề nghĩ tới vợ anh trong khoảnh khắc ấy. Lương tâm anh không hề cắn rứt.

Em yêu dấu! Ngày mai hai bố con anh sẽ về thăm em. Em biết không con trai của chúng ta rất ngoan, từ khi bé bập bẹ biết nói đến giờ bé không bao giờ mè nheo đòi mẹ. Mỗi ngày khi anh đón con về, bé thường chạy lại ôm cổ anh thật chặt, đó là cách em thường làm với con phải không?

Mùa thu ở quê chắc bình yên lắm phải không em? Anh thường tưởng tưởng về bầu trời xanh bát ngát, và đôi khi tầng mây lơ đãng quên trôi. Mặt nước hồ thăm thẳm khẽ lăn tăn đùa nghịch với con gió… Nơi em nằm có đủ bình yên, và thơ mộng? Nhưng dù thế nào nó vẫn cào nát tâm tư anh. Tất cả không thể bù đắp những tháng ngày em đã trải qua, những nỗi đau em đã chịu đựng.

Anh nhớ…

Em đã chỉ là một mối tình của anh. Một tình yêu đến nhanh đến nỗi anh chỉ mất có hai tuần để lên giường cùng em. Anh không nghĩ trong cuộc đời này của anh, anh luôn và sẽ nghĩ về em như thế này.

Ngày ấy anh là kẻ ngạo mạn, anh có trong tay tất cả những gì mà một người khao khát. Nhà giàu, thông minh, học giỏi, không quá đẹp trai nhưng nụ cười đủ để thu hút người khác giới. Anh cũng đã trải qua một số cuộc tình thời sinh viên, rồi đi làm. Đi đến đâu cũng có những người con gái đem lòng yêu anh. Rồi anh gặp em. Em không quá xinh đẹp. Người nhỏ nhắn, răng không đẹp nhưng nhìn em cười ai cũng muốn làm em vui để lại được thấy em cười. Đôi mắt em thánh thiện và ánh lên niềm tin vào cuộc sống. Đôi mắt ấy đôi khi khiến anh nghi ngờ, em có đang che giấu sự thật khủng khiếp nào trong đó?

Em cá tính và cũng khá thông minh, em nhỉ? Tuy em chẳng phải là cái áo đẹp nhưng nếu khoác lên người cũng đủ để làm anh ấm áp. Chỉ cần gần em lòng anh thấy nhẹ nhõm đến lạ kì. Vui lắm khi nhìn em giống chú chim sâu nhỏ bé ngó nghiêng, hót ca quanh anh. Em ơi giọng nói của em sao êm đềm đến thế? Anh thật ghét em mỗi khi em nổi nóng, anh chẳng còn được nghe những lời lẽ ngọt ngào nơi em.

Nhưng rồi anh cũng muốn rời xa em. Ngày ấy em là sinh viên, em chẳng có gì nên tất nhiên anh sẽ bỏ em đi như bỏ một con thú nhồi bông đã cũ.

Anh đã yêu thêm một số người nữa. Vồ vập nhau. Nhưng anh luôn so sánh họ với em. Rồi anh cũng chán họ. Anh quay về với lời cầu hôn em. Từ khi chia tay em đã im lặng. Anh mong em đã có người khác nhưng lúc nào đó lại muốn em vẫn ở đó và đợi chờ anh về. Anh không thực sự muốn lấy em nhưng không muốn một người đàn ông nào khác được chạm vào làn môi ấy, được yêu thương bởi hai bàn tay ấm áp, mềm mại ấy, được rúc vào vòng tay đang cố gắng ôm thật chặt, được em lau mặt cho mỗi khi ngủ dậy, được lắng nghe những câu chuyện nhảm nhí mà em kể, vô nghĩa lắm, nhưng nó làm ta bật cười, có được cái cảm giác thư thái trong tâm hồn. Em chỉ được phép là của anh thôi.

...

Tốt nghiệp em đi đến một nơi thật xa. Bỏ mặc lời cầu hôn của anh. Anh chỉ nực cười vì chắc chắn em sẽ bỏ cuộc để chạy về níu vào bờ vai anh. Nhưng anh đã sai rồi em ơi. Cuộc sống càng khó khăn em càng ngày càng mạnh mẽ. Công việc ổn định, cộng với sự chăm chỉ như một chú ong của em đã khiến cho em trở nên giàu có. Và dường như em càng xa anh.

Anh lấy vợ rồi. Một người con gái khá ổn. Cô ấy có phần đẹp hơn em thì phải? Cô ấy có công việc tại một ngân hàng, như vậy là cô ấy sẽ có nhiều thời gian dành cho gia đình. Cô ấy làm anh tự hào khi đi cùng bạn bè ,chỉ cần cô ấy bước tới cơ quan anh mọi người đều ghen tị khi nhìn cô ấy.

Hạnh phúc như vậy là trọn vẹn phải không em? Chiều chiều anh lái xe đón cô ấy từ cơ quan về. Và sáng nào cũng hôn tạm biệt cô ấy khi cô ấy bước xuống. Anh cũng nắm tay cô ấy thật chặt mỗi khi lái xe. Anh tưởng chừng đã quên được em. Lần cuối cùng ở đám cưới của anh, anh không nhìn thấy em. Em đủ mạnh mẽ thì em hãy tới đi, nhìn cái ngày mà anh ngập tràn hạnh phúc, rồi chúc phúc anh nữa. Những người con gái khác cũng không tới nhưng họ chúc phúc cho anh, dù những lời ấy đơn giản chỉ là lời nói xã giao. Trong số họ phần lớn đã tìm được bến đỗ bình yên. Duy chỉ có em…

Rồi bất chợt em gọi điện cho anh. Em đang ở hotel đợi anh. Em đã làm chứng nhận để trở thành bà mẹ đơn thân. Anh có thể vui vẻ với em trưa nay được không? Hôm nay là ngày được chọn. Nếu anh tới và không muốn cùng em thì anh có thể trở về. Em là người đàn bà hư hỏng.

Em định phá nát hạnh phúc  của anh sao? Em có biết vợ anh đã mang cho anh một đứa con trai bé bỏng. Anh định sẽ dừng lại ở nơi cô ấy thôi. Một gia đình với đầy ắp tiếng cười trẻ thơ. Con của anh sẽ giỏi giang như anh và xinh đẹp như cô ấy.

Nhưng rồi anh cũng men theo lời nói đẹp như nhung mà tới đó.

Em đón anh với nụ cười nóng bỏng. Hôm đó em thật gợi cảm. Anh nhìn em thân thuộc như mới đây thôi em còn ngoan ngoãn trong vòng tay của anh. Anh ngồi xuống phòng khách, không khí đủ lạnh để làm thớ thịt của tôi run lên. Anh đọc tờ giấy xác nhận cùng một văn bản có sẵn chỗ để kí. Em chỉ coi anh như một gã trai hiến tinh trùng. Không có bất kì ràng buộc nào. Toàn thân anh như băng giá, cho đến khi em chủ động lướt qua khuôn mặt anh, em thở hơi ấm vào vành tai anh. Hương thơm của hoa hồng quyện với mùi gỗ thật đặc biệt. Em tiến sát anh, kéo tay anh đặt lên vai em. Em đã muốn anh bế em lên. Bây giờ anh càng được ngắm nhìn em kĩ hơn. Hình như những hình ảnh về em trước đây đều đã xưa hết rồi. Một con người mới mẻ hoàn toàn đang hiện diện trong mắt anh. Da thịt em càng ngày càng nhuận sắc. Quen và không quen.

Anh đã không hề nghĩ tới vợ anh trong khoảnh khắc ấy. Lương tâm anh không hề cắn rứt. Anh chỉ đang cố gắng để tạo ra thế hệ tương lai.

Không vồ vập. Dù anh muốn cắn xé em khi ấy. Nằm im cho em thử sức mình. Cho đến khi sức nóng đầy lên trong từng huyết quản. Anh và em không ai nói bất kì lời nào. Chỉ say sưa trong bản tình ca không lời. Muôn vạn cử chỉ yêu thương như là những nốt trong bản hòa tấu.

Anh đã dành cho em cả buổi chiều chứ không phải là buổi trưa. Đến lúc tiếng chuông báo thức anh tới lúc chuẩn bị đón vợ. Anh quay qua nhìn em. Tranh tối, tranh sáng khiến cho khuôn mặt em trở nên lạ lắm. Vừa thánh thiện, vừa viên mãn, vừa khổ đau, vừa cắn xé. Hay đó chính là tâm trạng của anh.

Khi cánh cửa đóng lại, tia sáng đầu tiên rọi vào chiều. Con tim anh nghẹnđắng. Em ơi…

...

Vợ anh cũng đến lúc sinh em bé. Hạnh phúc ở lại trong gia đình anh. Cuộc sống tưởng chừng là quá tuyệt cho tới khi anh đặt chân tới thành phố em ở. Anh đi công tác ba ngày. Cuối ngày anh tới cơ quan em. Đứng phía bên kia đường thấy em bước ra với cái bụng bầu. Chẳng lẽ…

Anh thấy em tự động lái xe đi về. Anh gọi taxi đuổi theo em. Con đường em về đẹp quá em ơi. Hàng cây cao hai bên đường thẳng tắp, những chiếc lá vàng dệt bóng chiều hôm.

Cửa tự động mở, bà vú già lật đật ra đón em. Em ở trong căn biệt thự vườn. Nhìn xem những loài hoa mà em thích, toàn là hoa dại. Anh cứ ngồi từ xa ngắm nhìn bóng em thấp thoáng. Anh đèn không hề tắt nơi em. Ngày hôm sau anh thấy em rạng rỡ đi với bộ cánh thật đẹp. Căn nhà không hề có bóng người đàn ông. Anh không đủ dũng cảm để chào em một tiếng.

Năm sau anh lại có dịp để gần em. Em bước khỏi xe với dáng vẻ khó khăn. Em đang bị đau hay sao? Ôi nhìn cô bé đáng yêu làm sao , công chúa bé nhỏ của anh sao? Anh rất muốn chạm vào bàn tay nhỏ bé đó. Em yêu. Anh thật tệ khi chỉ có thể đứng từ xa như thế này. Anh sợ em sẽ kéo anh đi.

Sáng ngày hôm sau em diện một bộ đồ trông thật tươi trẻ, sự trang điểm khéo léo cũng không che được dáng điệu mệt mỏi của em. Làn da em xanh xao quá.

Ngày cuối cùng anh ở rất gần em, anh đã đặt vé để về. Nhưng chuyến bay đó cuối cùng cũng bị trễ lại. Anh quay về căn nhà để đợi giây phút em trở về.

Trời đột ngột đổ mưa. Anh định quay bước đi nhưng thấy em ngã khụy ngay trước cửa nhà. Bà vú già hốt hoảng gọi cứu thương. Bác sĩ tới và họ mang em đi. Tiếng xe gầm rú một góc trời. Xe lao nhanh đến độ những giọt nước mưa bị cắt ngang dòng chạy. Lòng anh như có trăm ngàn ngọn lửa đang cháy , hay là như cái trò nghịch ngợm của một đứa trẻ cho nước đá và muối vào lòng bàn tay rồi cầm thật chặt, cho tới lúc bàn tay đau đến bật khóc.

Anh không về, mà chạy thẳng tới nơi bệnh viện em nằm. Anh nhận là thân nhân của em. Lần đầu tiên, anh gần em sau bao nhiêu lâu mà có cảm giác xa cách muôn trùng. Anh gọi điện thông báo không về vì có người bạn đang cấp cứu ở bệnh viện. Bác sĩ nói em đang nguy kịch và không có hi vọng nhiều để tiếp tục… Nhìn em như chiếc lá héo úa chỉ chờ rụng nữa thôi.

Sáng hôm sau anh tới nhà em, để đón nàng công chúa. Căn nhà thiết kế đúng như ngôi nhà mà anh từng nói với em khi chúng mình yêu nhau. Anh cảm thấy lạnh toát thay vì thích thú. Bức ảnh ba người trong ngôi nhà hạnh phúc. Người đàn ông ấy chính là anh. Nó thật đến nỗi anh sững sờ, cứ như anh ở đó để ôm hai mẹ con vào lòng. Và nàng công chúa của chúng ta thực sự là hoàng tử đẹp trai. Bé đã ôm cổ anh thật chặt khi anh ẵm bé như thể bé chẳng bao giờ muốn anh xa. Đôi mắt trong veo như hồ thu. Sâu lắng.

.

Em vẫn có thói quen sắp lịch cho mỗi tuần và viết nhật kí. Vậy mà anh cứ ngỡ thời gian trôi đi em cũng sẽ thay đổi.

Ngày … tháng … năm

Những nụ hoa bắt đầu nở rộ, khoe sắc tinh khôi. Tạm biệt ngôi nhà trống vắng một ngày nhé. Tôi đi tìm một nửa của cuộc đời tôi. Ngày mai trở về sẽ mang chàng hoàng tử của các bạn tới. Hoa ơi đừng nhạt hương, nắng ơi đừng nhạt màu, thời gian ơi đừng nhạt nhẽo nhé.

Ngày… tháng …năm

Chuyến bay có làm con mệt không chàng trai của mẹ. Bây giờ người mẹ đang căng như dây đàn. Mẹ hồi hộp và sung sướng biết nhường nào. Con có nhớ lúc đi qua đám mây trắng bồng bềnh. Trong lòng mẹ sướng lên bài hát hoan ca. Mẹ biết con vui, những ngày tiếp theo mẹ sẽ luôn vui vì con mẹ sống.

Ngày … tháng…năm

Hôm nay mẹ tranh thủ ngồi đan chiếc mền cho con. Nó không thật đẹp nhưng con nhất định sẽ thích phải không. Bài giao hưởng này có hợp với con không? Mẹ thích cái cảm giác này. Cái cảm giác muốn ăn tất cả mọi thứ. Muốn ngồi giữa khu vườn nghe tiếng chim hót. Thành phố này thật nhiều chim bồ câu phải không con. Khi chúng vỗ cánh bay lên, cả khoảng trời lại thêm gió. Bình yên đến lạ.

Ngày…tháng…năm

Con thích loài hoa này nhất trong vườn nhà mình phải không? Mẹ cũng vậy, mùi hương nó không nồng nàn nhưng rất dịu ngọt con trai nhỉ? Mẹ thích con có thêm một em gái nữa, nhưng nếu như mẹ có thể…

Ngày…tháng…năm

Khi tiếng rào rào cất lên mẹ mới biết trời mưa. Mưa ở đây tới không hề báo trước. Cứ tới thật nhanh rồi đi cũng vội. Mưa chỉ kịp làm nhòe ánh đèn neon trước cửa. Mưa vuốt ve những cánh hoa sớm mai mới nở. Mưa hôn những chiếc lá…Mưa khiến mẹ cần bờ vai, cần vành môi, cần ánh mắt, cần cái ôm siết. Mẹ sẽ ăn cái gì đó thật ngọt. Ai bảo cơn mưa khiến lòng mẹ mặn.

Ngày…tháng… năm

Mẹ chưa đi ngủ được đâu. Ngày mai mẹ có cuộc gặp đối tác, mẹ muốn tự tay chuẩn bị tài liệu. Mẹ biết con trai đang thức cùng mẹ. Ngủ ngon đi chàng trai yêu dấu. Mẹ hiểu lòng con như con hiểu tình mẹ.

Ngày…tháng… năm

Lần đầu tiên mẹ nắm được gót chân con. Bé nhỏ, yếu ớt. Mẹ nghĩ đến lúc cho con nghe nhạc trịnh, một số bài thuyết giảng về nhân sinh trong cuộc đời rồi. Mỗi ngày mẹ đều mong được gặp con, được nắm tay con đi trên những hòn đá cuội. Cuộc đời mà, biển đời đó con. Mẹ không mong con trở thành một thần đồng, chỉ mong con sau này trở thành một người đàn ông sống biết yêu thương, biết nhẫn nhịn, thật thà, biết đâu là lẽ phải, đâu là những điều sai trái. Khi con được mọi người yêu quý, cuộc sống của con như vậy là đủ đầy. Tiền tài danh lợi mau có thì mau mất. Con có thể thiếu chút tiền tài nhưng phải dư dả tình yêu thương.

Ngày … tháng … năm

Cảm ơn cuộc đời đã cho mẹ những ngày mưa để mẹ yêu thêm những ngày nắng. Nếu cứ nắng hoài mà không mưa thì mọi thứ sẽ thế nào đây? Mẹ đã vui 23 giờ  59 phút 59 giây, chỉ còn 1 giây thôi mẹ chợt nghĩ. Mẹ thật bướng bỉnh, và ngốc nghếch, đã lựa chọn con để đi chung con đường mà dường như độc hành chính giữa cuộc đời. Mạnh mẽ lên nhé chàng trai của mẹ. Không có hạnh phúc nào trọn vẹn và cũng không có hạnh phúc nào dễ có.

Ngày…tháng …năm

Aaaaaa…Vào xuân rồi con trai. Con hẳn là rất thích bầu không khí này phải không? Con đã nhảy lên vui sướng khi mọi người chào con. Để xem nào. Chàng trai của mẹ lớn nhanh quá, cái nhà này sắp trở nên chật chội với con rồi…Con có thích cảm giác để những hạt cát trốn tìm dưới chân con không? Mẹ thấy mẹ đẹp hơn mỗi ngàynhờ con. Hi vọng đây không phải là mùa xuân đẹp nhất của mẹ…

Ngày …tháng…năm

Mẹ đã không thể tưởng tưởng khi mở mắt ra được nhìn thấy thiên thần của mẹ. Mẹ muốn vứt hết những dây rợ gắn lên người mẹ đi, để được ôm con như con chuột túi. Chào chàng trai bé nhỏ của mẹ. Nhìn con giống nàng công chúa quá đi. Đã đầy tháng rồi đó cún yêu của mẹ.

Ngày…tháng…năm

Bà của con sinh ra mẹ, rồi mẹ sinh ra con. Những cái cây muốn lớn thì luôn phải chia đi những cái lá. Mùa đông ngủ vùi trong bụi bặm thời gian. Mong sao chiếc lá cuối cùng đừng có rơi khi những mầm xanh chưa kịp nảy.

Ngày …tháng…năm

Có ai ngồi đếm sao giữa mùa đông? Ngắm ánh trăng lạnh. Ai cũng vội vã tắt đèn ôm nhau thật chặt. Mẹ không muốn con được che chở quá mức. Bản thân con cũng phải trải qua khói sương. Nếu một ngày chẳng còn mẹ trên đời con hãy tự mình bước tiếp. Nếu vấp ngã cũng chỉ coi là trạm dừng chân thôi đấy. Con xem trăng vẫn chiếu sáng trên bầu trời dù con người có không ngắm nó như những ngày hè đầy gió.

Ngày…tháng…năm

Thật vui khi con đã mọc những chiếc răng đâu tiên. Con có muốn cắn mẹ thật đau nữa không? Đôi khi niềm hạnh phúc không chỉ đến từ những cử chỉ ngọt ngào. Tại sao con trai mẹ lại bật khóc khi đứng giữa vạn người. Tiếng nói cười và sự ồn ã về đêm ở thành phố khiến con hoảng sợ ư? Ước gì mẹ giống như người đàn ông du mục, ném con vào khe núi, hay người đàn ông trên chiếc nhà trôi nổi, ném con xuống dòng nước đục rồi kéo lên. Lần đầu tiên con vượt qua được thì những lần sau cũng vậy.

Ngày…tháng…năm

Con trai yêu dấu. Nhìn con giống chú gấu bông quá. Mẹ chỉ muốn thắng ga thật nhanh để về ôm chặt con vào lòng. Mẹ sợ mất con hơn tất cả mọi thứ. Mẹ đang cố gắng sống thật lạc quan. Trong nhà mình hoa sẽ không bao giờ được tàn, ánh sáng sẽ không bao giờ được tắt. Mẹ luôn mong mỗi phút giây là bình minh của cuộc đời.

Ngày…tháng…năm

....

Không một lần em nhắc tới anh trong cuốn nhật kí này. Lẽ nào đây là sự trả thù của em? Tha thứ và ngừng quan tâm tới anh. Em không hề mảy may suy nghĩ anh đang sống như thế nào, cuộc sống của anh có hạnh phúc không? Khi em ốm nghén, em cũng không một lần so sánh với những người phụ nữ khác, hoặc là với vợ của anh.

Vợ anh cũng đã rời bỏ anh sau khi em mất. Cô ấy không chấp nhận tất cả những gì đang xảy ra và cô ấy cũng còn trẻ để có thể bắt đầu lại tất cả.

Còn anh, anh đã ở lại đây, căn nhà dành sẵn cho anh. Anh thực sự không hiểu tại sao con trai của chúng ta chỉ có thể được gần bố hoặc mẹ.  Chúng ta có phải đã sống quá ích kỉ? Anh vừa thương em vừa giận em rất là nhiều.

Nếu thời gian quay trở lại em đồng ý làm vợ anh thì có ngày hôm nay không?

Nếu thời gian quay trở lại anh không tới gặp em thì có ngày hôm nay không?

Nếu thời gian quay lại anh không là người đa tình thì có ngày hôm nay không?

Thời gian trôi đi anh càng thấm thía câu nói gieo nhân nào thì gặt quả ấy.

Sự ra đi của em là hồi chuông thức tỉnh con người anh. Gía như thời gian quay trở lại để anh có thể nắn nót từng dòng cảm xúc.

Một ngày nào đó rất gần thôi anh sẽ gặp em, gặp cả cô ấy, và những người con gái khác. Những người mà anh đã gieo vào lòng sự hân hoan, sung sướng, lòng sầu hận, và đắng cay.

Nếu được chọn lại anh sẽ không bao giờ đi con đường này nữa. › Anh đã không hề nghĩ tới vợ anh trong khoảnh khắc ấy. Lương tâm anh không hề cắn rứt. *** Em yêu dấu! Ngày mai hai bố con anh sẽ về thăm em. Em biết không con trai của chúng ta rất ngoan, từ khi bé bập bẹ biết nói đến giờ bé không bao giờ mè nheo đòi mẹ. Mỗi ngày khi anh đón con về, bé thường chạy lại ôm cổ anh thật chặt, đó là cách em thường làm với con phải không? Mùa thu ở quê chắc bình yên lắm phải không em? Anh thường tưởng tưởng về bầu trời xanh bát ngát, và đôi khi tầng mây lơ đãng quên trôi. Mặt nước hồ thăm thẳm khẽ lăn tăn đùa nghịch với con gió… Nơi em nằm có đủ bình yên, và thơ mộng? Nhưng dù thế nào nó vẫn cào nát tâm tư anh. Tất cả không thể bù đắp những tháng ngày em đã trải qua, những nỗi đau em đã chịu đựng. Anh nhớ… Em đã chỉ là một mối tình của anh. Một tình yêu đến nhanh đến nỗi anh chỉ mất có hai tuần để lên giường cùng em. Anh không nghĩ trong cuộc đời này của anh, anh luôn và sẽ nghĩ về em như thế này. Ngày ấy anh là kẻ ngạo mạn, anh có trong tay tất cả những gì mà một người khao khát. Nhà giàu, thông minh, học giỏi, không quá đẹp trai nhưng nụ cười đủ để thu hút người khác giới. Anh cũng đã trải qua một số cuộc tình thời sinh viên, rồi đi làm. Đi đến đâu cũng có những người con gái đem lòng yêu anh. Rồi anh gặp em. Em không quá xinh đẹp. Người nhỏ nhắn, răng không đẹp nhưng nhìn em cười ai cũng muốn làm em vui để lại được thấy em cười. Đôi mắt em thánh thiện và ánh lên niềm tin vào cuộc sống. Đôi mắt ấy đôi khi khiến anh nghi ngờ, em có đang che giấu sự thật khủng khiếp nào trong đó? Em cá tính và cũng khá thông minh, em nhỉ? Tuy em chẳng phải là cái áo đẹp nhưng nếu khoác lên người cũng đủ để làm anh ấm áp. Chỉ cần gần em lòng anh thấy nhẹ nhõm đến lạ kì. Vui lắm khi nhìn em giống chú chim sâu nhỏ bé ngó nghiêng, hót ca quanh anh. Em ơi giọng nói của em sao êm đềm đến thế? Anh thật ghét em mỗi khi em nổi nóng, anh chẳng còn được nghe những lời lẽ ngọt ngào nơi em. Nhưng rồi anh cũng muốn rời xa em. Ngày ấy em là sinh viên, em chẳng có gì nên tất nhiên anh sẽ bỏ em đi như bỏ một con thú nhồi bông đã cũ. Anh đã yêu thêm một số người nữa. Vồ vập nhau. Nhưng anh luôn so sánh họ với em. Rồi anh cũng chán họ. Anh quay về với lời cầu hôn em. Từ khi chia tay em đã im lặng. Anh mong em đã có người khác nhưng lúc nào đó lại muốn em vẫn ở đó và đợi chờ anh về. Anh không thực sự muốn lấy em nhưng không muốn một người đàn ông nào khác được chạm vào làn môi ấy, được yêu thương bởi hai bàn tay ấm áp, mềm mại ấy, được rúc vào vòng tay đang cố gắng ôm thật chặt, được em lau mặt cho mỗi khi ngủ dậy, được lắng nghe những câu chuyện nhảm nhí mà em kể, vô nghĩa lắm, nhưng nó làm ta bật cười, có được cái cảm giác thư thái trong tâm hồn. Em chỉ được phép là của anh thôi. ... Tốt nghiệp em đi đến một nơi thật xa. Bỏ mặc lời cầu hôn của anh. Anh chỉ nực cười vì chắc chắn em sẽ bỏ cuộc để chạy về níu vào bờ vai anh. Nhưng anh đã sai rồi em ơi. Cuộc sống càng khó khăn em càng ngày càng mạnh mẽ. Công việc ổn định, cộng với sự chăm chỉ như một chú ong của em đã khiến cho em trở nên giàu có. Và dường như em càng xa anh. Anh lấy vợ rồi. Một người con gái khá ổn. Cô ấy có phần đẹp hơn em thì phải? Cô ấy có công việc tại một ngân hàng, như vậy là cô ấy sẽ có nhiều thời gian dành cho gia đình. Cô ấy làm anh tự hào khi đi cùng bạn bè ,chỉ cần cô ấy bước tới cơ quan anh mọi người đều ghen tị khi nhìn cô ấy. Hạnh phúc như vậy là trọn vẹn phải không em? Chiều chiều anh lái xe đón cô ấy từ cơ quan về. Và sáng nào cũng hôn tạm biệt cô ấy khi cô ấy bước xuống. Anh cũng nắm tay cô ấy thật chặt mỗi khi lái xe. Anh tưởng chừng đã quên được em. Lần cuối cùng ở đám cưới của anh, anh không nhìn thấy em. Em đủ mạnh mẽ thì em hãy tới đi, nhìn cái ngày mà anh ngập tràn hạnh phúc, rồi chúc phúc anh nữa. Những người con gái khác cũng không tới nhưng họ chúc phúc cho anh, dù những lời ấy đơn giản chỉ là lời nói xã giao. Trong số họ phần lớn đã tìm được bến đỗ bình yên. Duy chỉ có em… Rồi bất chợt em gọi điện cho anh. Em đang ở hotel đợi anh. Em đã làm chứng nhận để trở thành bà mẹ đơn thân. Anh có thể vui vẻ với em trưa nay được không? Hôm nay là ngày được chọn. Nếu anh tới và không muốn cùng em thì anh có thể trở về. Em là người đàn bà hư hỏng. Em định phá nát hạnh phúc của anh sao? Em có biết vợ anh đã mang cho anh một đứa con trai bé bỏng. Anh định sẽ dừng lại ở nơi cô ấy thôi. Một gia đình với đầy ắp tiếng cười trẻ thơ. Con của anh sẽ giỏi giang như anh và xinh đẹp như cô ấy. Nhưng rồi anh cũng men theo lời nói đẹp như nhung mà tới đó. Em đón anh với nụ cười nóng bỏng. Hôm đó em thật gợi cảm. Anh nhìn em thân thuộc như mới đây thôi em còn ngoan ngoãn trong vòng tay của anh. Anh ngồi xuống phòng khách, không khí đủ lạnh để làm thớ thịt của tôi run lên. Anh đọc tờ giấy xác nhận cùng một văn bản có sẵn chỗ để kí. Em chỉ coi anh như một gã trai hiến tinh trùng. Không có bất kì ràng buộc nào. Toàn thân anh như băng giá, cho đến khi em chủ động lướt qua khuôn mặt anh, em thở hơi ấm vào vành tai anh. Hương thơm của hoa hồng quyện với mùi gỗ thật đặc biệt. Em tiến sát anh, kéo tay anh đặt lên vai em. Em đã muốn anh bế em lên. Bây giờ anh càng được ngắm nhìn em kĩ hơn. Hình như những hình ảnh về em trước đây đều đã xưa hết rồi. Một con người mới mẻ hoàn toàn đang hiện diện trong mắt anh. Da thịt em càng ngày càng nhuận sắc. Quen và không quen. Anh đã không hề nghĩ tới vợ anh trong khoảnh khắc ấy. Lương tâm anh không hề cắn rứt. Anh chỉ đang cố gắng để tạo ra thế hệ tương lai. Không vồ vập. Dù anh muốn cắn xé em khi ấy. Nằm im cho em thử sức mình. Cho đến khi sức nóng đầy lên trong từng huyết quản. Anh và em không ai nói bất kì lời nào. Chỉ say sưa trong bản tình ca không lời. Muôn vạn cử chỉ yêu thương như là những nốt trong bản hòa tấu. Anh đã dành cho em cả buổi chiều chứ không phải là buổi trưa. Đến lúc tiếng chuông báo thức anh tới lúc chuẩn bị đón vợ. Anh quay qua nhìn em. Tranh tối, tranh sáng khiến cho khuôn mặt em trở nên lạ lắm. Vừa thánh thiện, vừa viên mãn, vừa khổ đau, vừa cắn xé. Hay đó chính là tâm trạng của anh. Khi cánh cửa đóng lại, tia sáng đầu tiên rọi vào chiều. Con tim anh nghẹnđắng. Em ơi… ... Vợ anh cũng đến lúc sinh em bé. Hạnh phúc ở lại trong gia đình anh. Cuộc sống tưởng chừng là quá tuyệt cho tới khi anh đặt chân tới thành phố em ở. Anh đi công tác ba ngày. Cuối ngày anh tới cơ quan em. Đứng phía bên kia đường thấy em bước ra với cái bụng bầu. Chẳng lẽ… Anh thấy em tự động lái xe đi về. Anh gọi taxi đuổi theo em. Con đường em về đẹp quá em ơi. Hàng cây cao hai bên đường thẳng tắp, những chiếc lá vàng dệt bóng chiều hôm. Cửa tự động mở, bà vú già lật đật ra đón em. Em ở trong căn biệt thự vườn. Nhìn xem những loài hoa mà em thích, toàn là hoa dại. Anh cứ ngồi từ xa ngắm nhìn bóng em thấp thoáng. Anh đèn không hề tắt nơi em. Ngày hôm sau anh thấy em rạng rỡ đi với bộ cánh thật đẹp. Căn nhà không hề có bóng người đàn ông. Anh không đủ dũng cảm để chào em một tiếng. Năm sau anh lại có dịp để gần em. Em bước khỏi xe với dáng vẻ khó khăn. Em đang bị đau hay sao? Ôi nhìn cô bé đáng yêu làm sao , công chúa bé nhỏ của anh sao? Anh rất muốn chạm vào bàn tay nhỏ bé đó. Em yêu. Anh thật tệ khi chỉ có thể đứng từ xa như thế này. Anh sợ em sẽ kéo anh đi. Sáng ngày hôm sau em diện một bộ đồ trông thật tươi trẻ, sự trang điểm khéo léo cũng không che được dáng điệu mệt mỏi của em. Làn da em xanh xao quá. Ngày cuối cùng anh ở rất gần em, anh đã đặt vé để về. Nhưng chuyến bay đó cuối cùng cũng bị trễ lại. Anh quay về căn nhà để đợi giây phút em trở về. Trời đột ngột đổ mưa. Anh định quay bước đi nhưng thấy em ngã khụy ngay trước cửa nhà. Bà vú già hốt hoảng gọi cứu thương. Bác sĩ tới và họ mang em đi. Tiếng xe gầm rú một góc trời. Xe lao nhanh đến độ những giọt nước mưa bị cắt ngang dòng chạy. Lòng anh như có trăm ngàn ngọn lửa đang cháy , hay là như cái trò nghịch ngợm của một đứa trẻ cho nước đá và muối vào lòng bàn tay rồi cầm thật chặt, cho tới lúc bàn tay đau đến bật khóc. Anh không về, mà chạy thẳng tới nơi bệnh viện em nằm. Anh nhận là thân nhân của em. Lần đầu tiên, anh gần em sau bao nhiêu lâu mà có cảm giác xa cách muôn trùng. Anh gọi điện thông báo không về vì có người bạn đang cấp cứu ở bệnh viện. Bác sĩ nói em đang nguy kịch và không có hi vọng nhiều để tiếp tục… Nhìn em như chiếc lá héo úa chỉ chờ rụng nữa thôi. Sáng hôm sau anh tới nhà em, để đón nàng công chúa. Căn nhà thiết kế đúng như ngôi nhà mà anh từng nói với em khi chúng mình yêu nhau. Anh cảm thấy lạnh toát thay vì thích thú. Bức ảnh ba người trong ngôi nhà hạnh phúc. Người đàn ông ấy chính là anh. Nó thật đến nỗi anh sững sờ, cứ như anh ở đó để ôm hai mẹ con vào lòng. Và nàng công chúa của chúng ta thực sự là hoàng tử đẹp trai. Bé đã ôm cổ anh thật chặt khi anh ẵm bé như thể bé chẳng bao giờ muốn anh xa. Đôi mắt trong veo như hồ thu. Sâu lắng. . Em vẫn có thói quen sắp lịch cho mỗi tuần và viết nhật kí. Vậy mà anh cứ ngỡ thời gian trôi đi em cũng sẽ thay đổi. Ngày … tháng … năm Những nụ hoa bắt đầu nở rộ, khoe sắc tinh khôi. Tạm biệt ngôi nhà trống vắng một ngày nhé. Tôi đi tìm một nửa của cuộc đời tôi. Ngày mai trở về sẽ mang chàng hoàng tử của các bạn tới. Hoa ơi đừng nhạt hương, nắng ơi đừng nhạt màu, thời gian ơi đừng nhạt nhẽo nhé. Ngày… tháng …năm Chuyến bay có làm con mệt không chàng trai của mẹ. Bây giờ người mẹ đang căng như dây đàn. Mẹ hồi hộp và sung sướng biết nhường nào. Con có nhớ lúc đi qua đám mây trắng bồng bềnh. Trong lòng mẹ sướng lên bài hát hoan ca. Mẹ biết con vui, những ngày tiếp theo mẹ sẽ luôn vui vì con mẹ sống. Ngày … tháng…năm Hôm nay mẹ tranh thủ ngồi đan chiếc mền cho con. Nó không thật đẹp nhưng con nhất định sẽ thích phải không. Bài giao hưởng này có hợp với con không? Mẹ thích cái cảm giác này. Cái cảm giác muốn ăn tất cả mọi thứ. Muốn ngồi giữa khu vườn nghe tiếng chim hót. Thành phố này thật nhiều chim bồ câu phải không con. Khi chúng vỗ cánh bay lên, cả khoảng trời lại thêm gió. Bình yên đến lạ. Ngày…tháng…năm Con thích loài hoa này nhất trong vườn nhà mình phải không? Mẹ cũng vậy, mùi hương nó không nồng nàn nhưng rất dịu ngọt con trai nhỉ? Mẹ thích con có thêm một em gái nữa, nhưng nếu như mẹ có thể… Ngày…tháng…năm Khi tiếng rào rào cất lên mẹ mới biết trời mưa. Mưa ở đây tới không hề báo trước. Cứ tới thật nhanh rồi đi cũng vội. Mưa chỉ kịp làm nhòe ánh đèn neon trước cửa. Mưa vuốt ve những cánh hoa sớm mai mới nở. Mưa hôn những chiếc lá…Mưa khiến mẹ cần bờ vai, cần vành môi, cần ánh mắt, cần cái ôm siết. Mẹ sẽ ăn cái gì đó thật ngọt. Ai bảo cơn mưa khiến lòng mẹ mặn. Ngày…tháng… năm Mẹ chưa đi ngủ được đâu. Ngày mai mẹ có cuộc gặp đối tác, mẹ muốn tự tay chuẩn bị tài liệu. Mẹ biết con trai đang thức cùng mẹ. Ngủ ngon đi chàng trai yêu dấu. Mẹ hiểu lòng con như con hiểu tình mẹ. Ngày…tháng… năm Lần đầu tiên mẹ nắm được gót chân con. Bé nhỏ, yếu ớt. Mẹ nghĩ đến lúc cho con nghe nhạc trịnh, một số bài thuyết giảng về nhân sinh trong cuộc đời rồi. Mỗi ngày mẹ đều mong được gặp con, được nắm tay con đi trên những hòn đá cuội. Cuộc đời mà, biển đời đó con. Mẹ không mong con trở thành một thần đồng, chỉ mong con sau này trở thành một người đàn ông sống biết yêu thương, biết nhẫn nhịn, thật thà, biết đâu là lẽ phải, đâu là những điều sai trái. Khi con được mọi người yêu quý, cuộc sống của con như vậy là đủ đầy. Tiền tài danh lợi mau có thì mau mất. Con có thể thiếu chút tiền tài nhưng phải dư dả tình yêu thương. Ngày … tháng … năm Cảm ơn cuộc đời đã cho mẹ những ngày mưa để mẹ yêu thêm những ngày nắng. Nếu cứ nắng hoài mà không mưa thì mọi thứ sẽ thế nào đây? Mẹ đã vui 23 giờ 59 phút 59 giây, chỉ còn 1 giây thôi mẹ chợt nghĩ. Mẹ thật bướng bỉnh, và ngốc nghếch, đã lựa chọn con để đi chung con đường mà dường như độc hành chính giữa cuộc đời. Mạnh mẽ lên nhé chàng trai của mẹ. Không có hạnh phúc nào trọn vẹn và cũng không có hạnh phúc nào dễ có. Ngày…tháng …năm Aaaaaa…Vào xuân rồi con trai. Con hẳn là rất thích bầu không khí này phải không? Con đã nhảy lên vui sướng khi mọi người chào con. Để xem nào. Chàng trai của mẹ lớn nhanh quá, cái nhà này sắp trở nên chật chội với con rồi…Con có thích cảm giác để những hạt cát trốn tìm dưới chân con không? Mẹ thấy mẹ đẹp hơn mỗi ngàynhờ con. Hi vọng đây không phải là mùa xuân đẹp nhất của mẹ… Ngày …tháng…năm Mẹ đã không thể tưởng tưởng khi mở mắt ra được nhìn thấy thiên thần của mẹ. Mẹ muốn vứt hết những dây rợ gắn lên người mẹ đi, để được ôm con như con chuột túi. Chào chàng trai bé nhỏ của mẹ. Nhìn con giống nàng công chúa quá đi. Đã đầy tháng rồi đó cún yêu của mẹ. Ngày…tháng…năm Bà của con sinh ra mẹ, rồi mẹ sinh ra con. Những cái cây muốn lớn thì luôn phải chia đi những cái lá. Mùa đông ngủ vùi trong bụi bặm thời gian. Mong sao chiếc lá cuối cùng đừng có rơi khi những mầm xanh chưa kịp nảy. Ngày …tháng…năm Có ai ngồi đếm sao giữa mùa đông? Ngắm ánh trăng lạnh. Ai cũng vội vã tắt đèn ôm nhau thật chặt. Mẹ không muốn con được che chở quá mức. Bản thân con cũng phải trải qua khói sương. Nếu một ngày chẳng còn mẹ trên đời con hãy tự mình bước tiếp. Nếu vấp ngã cũng chỉ coi là trạm dừng chân thôi đấy. Con xem trăng vẫn chiếu sáng trên bầu trời dù con người có không ngắm nó như những ngày hè đầy gió. Ngày…tháng…năm Thật vui khi con đã mọc những chiếc răng đâu tiên. Con có muốn cắn mẹ thật đau nữa không? Đôi khi niềm hạnh phúc không chỉ đến từ những cử chỉ ngọt ngào. Tại sao con trai mẹ lại bật khóc khi đứng giữa vạn người. Tiếng nói cười và sự ồn ã về đêm ở thành phố khiến con hoảng sợ ư? Ước gì mẹ giống như người đàn ông du mục, ném con vào khe núi, hay người đàn ông trên chiếc nhà trôi nổi, ném con xuống dòng nước đục rồi kéo lên. Lần đầu tiên con vượt qua được thì những lần sau cũng vậy. Ngày…tháng…năm Con trai yêu dấu. Nhìn con giống chú gấu bông quá. Mẹ chỉ muốn thắng ga thật nhanh để về ôm chặt con vào lòng. Mẹ sợ mất con hơn tất cả mọi thứ. Mẹ đang cố gắng sống thật lạc quan. Trong nhà mình hoa sẽ không bao giờ được tàn, ánh sáng sẽ không bao giờ được tắt. Mẹ luôn mong mỗi phút giây là bình minh của cuộc đời. Ngày…tháng…năm .... Không một lần em nhắc tới anh trong cuốn nhật kí này. Lẽ nào đây là sự trả thù của em? Tha thứ và ngừng quan tâm tới anh. Em không hề mảy may suy nghĩ anh đang sống như thế nào, cuộc sống của anh có hạnh phúc không? Khi em ốm nghén, em cũng không một lần so sánh với những người phụ nữ khác, hoặc là với vợ của anh. Vợ anh cũng đã rời bỏ anh sau khi em mất. Cô ấy không chấp nhận tất cả những gì đang xảy ra và cô ấy cũng còn trẻ để có thể bắt đầu lại tất cả. Còn anh, anh đã ở lại đây, căn nhà dành sẵn cho anh. Anh thực sự không hiểu tại sao con trai của chúng ta chỉ có thể được gần bố hoặc mẹ. Chúng ta có phải đã sống quá ích kỉ? Anh vừa thương em vừa giận em rất là nhiều. Nếu thời gian quay trở lại em đồng ý làm vợ anh thì có ngày hôm nay không? Nếu thời gian quay trở lại anh không tới gặp em thì có ngày hôm nay không? Nếu thời gian quay lại anh không là người đa tình thì có ngày hôm nay không? Thời gian trôi đi anh càng thấm thía câu nói gieo nhân nào thì gặt quả ấy. Sự ra đi của em là hồi chuông thức tỉnh con người anh. Gía như thời gian quay trở lại để anh có thể nắn nót từng dòng cảm xúc. Một ngày nào đó rất gần thôi anh sẽ gặp em, gặp cả cô ấy, và những người con gái khác. Những người mà anh đã gieo vào lòng sự hân hoan, sung sướng, lòng sầu hận, và đắng cay. Nếu được chọn lại anh sẽ không bao giờ đi con đường này nữa.

2014 © Cong Tu Nha Que
Phiên bản đang chạy thử nghiệm, đang chờ cấp giấy phép ICT của bộ TT & TT
Mini SEO | SEO | Site Map | Sitemap.xml | urllist | Site Map | Site Map Tags | Site Map Tags New | Site Map Forum | Site Map Threat |

anh sex